กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
การศึกษาดูงานและแลกเปลี่ยนแนวคิดในการบริหารงานระหว่างสำนักส่งเสริมสุขภาพกับสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.)
|
วันนี้ (วันที่ 02 กรกฎาคม 2567) เวลา 9.30 - 12.30 น. นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้ช่วยอธิบดีกรมอนามัยและผู้อำนวยการสำนักส่งเสริมสุขภาพ นำทีมรองผู้อำนวยการ/ ผู้ช่วยผู้อำนวยการสำนักส่งเสริมสุขภาพ หัวหน้ากลุ่ม และนักวิชาการ ร่วมศึกษาดูงานและแลกเปลี่ยนแนวคิดการบริหารงานเชิงนโยบายในการขับเคลื่อนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพร่วมกัน โดยมี นายแพทย์พงศ์เทพ วงศ์วัชรไพบูลย์ ผู้จัดการกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) และทีมงาน สสส. ให้การต้อนรับ และแลกเปลี่ยนแนวคิดการบริหารงานสร้างเสริมสุขภาพประชาชนเชิงยุทธศาสตร์ รวมถึงการขับเคลื่อนการดำเนินงานสร้างเสริมสุขภาพร่วมกัน ณ อาคารศูนย์เรียนรู้สุขภาวะ สสส.
ทั้งนี้ มีประเด็นการแลกเปลี่ยนดังนี้
1. ยุทธศาสตร์ ทิศทาง และเป้าหมายการสร้างเสริมสุขภาพ
2. กลไกการสนับสนุนทุนให้ภาคี
3. สถาณการณ์ภาระโรคจากปัจจัยเสี่ยง
4. การดำเนินงานเชิงประเด็นของแผนสุขภาวะ
5. สถานการณ์ ประชากรกลุ่มเฉพาะ
โดย สสส.มีจุดเน้นแนวทางการดำเนินงานไปที่ประเด็นปัญหาหลัก พื้นที่เร่งด่วน สร้างนวัตกรรม เครือข่ายที่ร่วมขยายผล ความจริงใจ และมี เป้าหมายร่วมกัน ซึ่งจะทำให้เกิดผลลัพธ์ตามเป้าหมายเร็วขึ้น ส่วนประเด็นกลุ่มวัย สสส. ให้ความสนใจแผนงาน โครงการ ของสำนักส่งเสริมสุขภาพ และยินดีร่วมงานส่งเสริมสุขภาพโดยมีเป้าหมายหลัก เพื่อประชาชนสุขภาพดีถ้วนหน้า ซึ่งทั้ง 2 หน่วยงานยังต้องร่วมมือร่วมใจกันขับเคลื่อนงานสุขภาพต่อไป อย่างต่อเนื่อง